Report kutoka unicef imesema Kukomesha pneumonia kunaweza kuzuia vifo vya watoto karibu milioni 9 ,idadi hiyo ni pamoja na zaidi ya watoto 150,000 kutoka Tanzania.






 Watoto wa Kitanzania kwasas wapo kwenye nafasi nzuri ya kuishi tangu kuzaliwa kwao kuliko hapo awali, Kushughulikia utapiamlo, uchafuzi wa hewa na ukosefu wa chanjo na dawa za kuzuia virusi kunaweza kupunguza zaidi idadi  ya vifo vya watoto kutokana na tatizo la pneumonia.

 Hayo yamesemwa na mkuu wa kitengo cha  Afya, UNICEF Tanzania, Kyaw Aung, amesema Utekelezaji wa serikali wa mipango ya afya yenye athari kubwa kama vile chanjo ya kawaida, na usimamizi bora wa magonjwa ya kawaida ya watoto, imeokoa maisha ya maelfu ya watoto kote nchini. Walakini, ikiwa tuko madhubuti juu ya kumaliza vifo vya watoto vinavyoweza kutokea, ni lazima tulipatie ufumbuzi tatizo la kuzibiti pneumonia. Lakini pia kushughulikia sababu kuu za vifo vya pneumonia  kama utapiamlo, ukosefu wa chanjo na dawa za kukinga, na kukabiliana na changamoto ngumu zaidi za uchafuzi wa hewa.
  
 Aidha kuongezeka kwa juhudi za kupambana na pneumonia kunaweza kuzuia vifo vya watoto zaidi ya 153,000 kutokana na pneumonia na magonjwa mengine makubwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,kwa mjibu wa  utafiti mpya uliotolewa  kwenye mkutano wa kwanza wa dunia juu ya pneumonia dhidi ya  watoto ulio fanyika (Januari 29-31). Report hiyo imesomwa kwenye mkutano wa kwanza wa dunia ulio fanyika Barcelona nchini Catalonia uliowakutanisha viongozi wan mashirika mbalimbali kamavile, the nine leading health and children’s organisations – ISGlobal, Save the Children, UNICEF, Every Breath Counts, “la Caixa” Foundation, the Bill & Melinda Gates Foundation, USAID, Unitaid and Gavi, na  the Vaccine Alliance. 
 Kulingana na mfano kutoka  Chuo Kikuu cha Johns Hopkins, unasema kuongeza matibabu ya pneumonia na huduma za kuzuia maambukizi kunaweza kuokoa maisha ya watoto 61,302 kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano nchini Tanzania. Pia inaweza kuzuia vifo vya watoto zaidi ya 92,310 kutoka magonjwa mengine makubwa ya watoto wakati huo huo, ikisisitiza hitaji la huduma za afya zilizojumuishwa.

 Sababu zinazo sababisha Pneumonia ni bakteria, virusi au kuvu, na huwaacha watoto wanapigania pumzi kwani mapafu yao yanajawa na pus na maji. Ulimwenguni kote, ndiye muuaji mkubwa zaidi wa watoto, akidai maisha ya watoto 800,000 mwaka jana, au mtoto 1 kila sekunde 39. Licha ya maendeleo makubwa yanayofanywa na Tanzania, watoto 312 walio chini ya miaka 5 wanaendelea kufa nchini, kila siku, kutokana na sababu zinazoweza kuzuilika ikiwa ni pamoja na pneumonia.

 Kwa upande mwingine Sababu zingine zinazo sababisha vifo vitokanavyo na Pneumonia ni pamoja na utapiamlo, na ukosefu wa chanjo na dawa za kukinga. Kulingana na mfano wa Johns Hopkins, ya vifo jumla ya milioni 8.9 kutoka kwa sababu zote ambazo zinaweza kuepushwa katika kipindi cha muongo mmoja, milioni 3.9 itakuwa matokeo ya juhudi kubwa kupunguza viwango vya utapiamlo peke yao,Ingawa aina fulani za Pneumonia zinaweza kuzuiwa na chanjo na kutibiwa kwa urahisi na dawa za bei ya chini ikiwa zinatambuliwa ipasavyo, mamilioni ya watoto bado hawajaambukizwa, ulimwenguni, mmoja kati ya watoto watatu.

 Report hiyo imebainisha kuwa Vifo vya watoto kutokana na pneumonia vinajikita katika nchi masikini zaidi ulimwenguni hasa watoto waliokataliwa,waliotengwa,na wanaoteseka zaidi. Utafiti umeendelea kunaonyesha zaidi ya watoto 149,131walio  chini ya umri wa miaka mitano wanaweza kufa kutokana na pneumonia kati ya mwaka 2020 na 2030 katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa hali ya sasa. Duniani kote katika muongo mmoja ujao,idadi ya vifo inaweza kuongezeka zaidi nchini Nigeria (milioni 1.4), Uhindi (880,000), Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (350,000) na Ethiopia (280,000).


 

Share this:

CONVERSATION

0 comments:

Post a Comment

All rights reserved Tanzania Kids Time | Developed by EDUMEK